วันที่ 16 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายสุขุมวิท สุขพันธุ์ถาวร เกษตรและสหกรณ์จังหวัดสระบุรี มอบหมายให้ นางสาวนันทกา แสงจันทร์ หัวหน้ากลุ่มสารสนเทศการเกษตร พร้อมด้วยนางสาวทิพย์วรรณ นันใจยะ นักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการ ประชาสัมพันธ์และติดตามรับชมรายการ “อัปเดตเกษตรนำ” (รับชมย้อนหลัง) ถ่ายทอดสดผ่านเฟซบุ๊กกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อประชาสัมพันธ์การดำเนินการขับเคลื่อนงานสำคัญและส่งเสริมภาพลักษณ์ที่ดีให้กับกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ดำเนินรายการโดย นายนวนิตย์ พลเคน รองปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
ในประเด็นนโยบาย “โครงการและกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์” ซึ่งกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้จัดโครงการพัฒนา 72 สายน้ำอย่างยั่งยืน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ด้วยรัฐบาลเล็งเห็นว่า น้ำเป็นปัจจัยสำคัญในการดำรงชีวิต และเพื่อเป็นการแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับการอุปโภค และบริโภคของประชาชน กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้ดำเนินการขุดลอกคลองและอ่างเก็บน้ำ จำนวนทั้งสิ้น 72 แห่ง เพื่อเพิ่มพื้นที่ในการเก็บกักน้ำให้สามารถรองรับปริมาณน้ำฝนในช่วงฤดูฝนที่จะมาถึงและสามารถบริหารจัดการน้ำรวมถึงแก้ปัญหาภัยแล้งได้อย่างยั่งยืน