วันที่ 10 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น. นายสุขุมวิท สุขพันธุ์ถาวร เกษตรและสหกรณ์จังหวัดสระบุรี เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนงานด้านการเกษตรระดับจังหวัดสระบุรี ครั้งที่ 2/2567 โดยมีหัวหน้าส่วนราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์จังหวัดสระบุรี เข้าร่วมประชุมอย่างพร้อมเพรียง ณ ห้องประชุมตะแบกนา ชั้น 2 (ฝั่งทางรถไฟ) ศาลากลางจังหวัดสระบุรี ซึ่งมีวาระเพื่อทราบและพิจารณา ดังนี้
1) ความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการขับเคลื่อนการเกษตรระดับหมู่บ้านสู่การผลิตสินค้าเกษตรมูลค่าสูงจังหวัดสระบุรี
2) รายงานความก้าวหน้าการดำเนินงานตามนโยบายและข้อสั่งการของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และงานสำคัญอื่น ๆ ในระดับพื้นที่
3) การดำเนินงานศูนย์ติดตามและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติด้านการเกษตร จังหวัดสระบุรี
4) การสรรหาปราชญ์เกษตรของแผ่นดิน ประจำปี 2568
5) โครงการฟื้นฟูพัฒนาศักยภาพลูกค้าพักชำระหนี้
6) การดำเนินงานศูนย์บริการเกษตรพิรุณราช
7) ร่างแผนพัฒนาการเกษตรและสหกรณ์ของจังหวัด (พ.ศ. 2566 - 2570) ฉบับทบทวน ประจำปีงบประมาณ 2567